CNTT4A2 COMMUNITY

Thảo luận học tập

You are not connected. Please login or register

Go downThông điệp [Trang 1 trong tổng số 1 trang]

12/9/2011, 3:15 pm

Đây là một bài mình thấy đc trên mạng, đọc lên thấy sao đúng quá

Có ai từng học mà chưa quay cóp một lần, có ai từng thi mà chưa lật sách. Thầm đau xót nghe lòng tê tái, vì quay cóp là bệnh kinh niên của học sinh VN...

Tui xin trân trọng thề rằng: Ai từ nhỏ đến lớn đi học mà không quay cóp, ngừi đó chắc chắn là ko... bình thường . Vì sao ư, tại mí nhà xã hội học không chịu làm nghiên cứu đó thôi, chứ nếu nghiên cứu nghiêm túc và "đương sự" thành thật trả lời thì con số đánh giá chắc chắn là tới 99,9999...% rùi. 0,0000....1 còn lại dành cho các trường hợp sau:

* trẻ chậm phát triển đi học
* đối tượng hơi có vấn đề về thần kinh
* đối tượng không có khả năng điều khiển và làm chủ hành vi

Thực ra nói như dzị cũng hơi quá lời 1 chút, nhưng mà sự thật là suốt bao nhiêu năm tui đi học, ko phải chỉ tui mà từ đứa học dở nhất tới đứa giỏi nhất, từ đứa ngu nhất cho tới đứa thông minh nhất không có đứa nào mà không... chơi ăn gian khi có thể!!!

Ngày xưa tui đi học, "nắp bật"(tức gián tờ giấy vào cặp hay đâu đó rùi lén lúc hok có thầy cô thì mở ra xem), "nắp trượt"( tức để cuốn tập hay giấy rùi trượt ra trượt vào" cho tới cả cái mặt bàn cũng bị tận dụng để ghi chi chít những công thức tính toán, bài vở trên đó. Vì 1 lẽ là... quay cóp.

Nhớ về 1 thời "quay cóp" của tui, tui vẫn còn rõ như in cái lần đầu tiên giở vở là vào cấp 2, lúc ý, là time cuối lớp 9, tui vốn học khá giỏi, đứng nhì khối hẳn hoi, nhưng môn Sử đó, tui đã cố gắng tất cả các điểm đều 10 để đc 10,0. Nhưng xui xẻo làm sao, bữa đó tui cứ đinh ninh kiểm tra rùi thì ko kiểm naữ, ai dè cô cho mần bài 15p. Thế là... tui sa chân vũng bùn.

Lên cấp 3, lòng tự hứa sẽ không làm "đạo tặc". Ai dè tình hình còn bi đát hơn, tui ko nắm kịp kiến thức, học sút đi thấy rõ, nên đành phải... giở trò ma giáo. Và tự nhin, tui cũng ngộ ra 1 điều, mình vất vả học, nhưng điểm ko cao( vì đôi khi chép chưa chính xác mấy dòng định lý) còn mấy đứa phồ tô cóp pì thì chúng nó "sao y bản chính" nên dĩ nhiên là chính xác tới từng dấu phẩy. Hỏi sao ko tức khi bài phát ra điểm chúng xinh đẹp tới nhường nào.

Thế là tèn ten, tay tui nhúng chàm, mắt tui tinh độ hết cỡ chỉ để... quay cóp là trên hết.

Xét cho cùng, nguyên nhân tui quay cóp thì nhìu lắm, vừa cả khách quan vừa cả chủ quan. Khách quan là do hoàn cảnh ép buộc, tui bị bài vở dzí sát nách, bị "cuốn theo bạn bè", bị chính sách "khinh kế"( môn nào quan trọng thì học, môn nào ko quan trọng thì to say... photocoppy. Còn chủ quan, là vì tui... lười, tui ko muốn phải vất vả mất ngủ với mấy bài học, tui chán ghét cảnh tò tò cầm cuốn tập, và tui cứ tự lừa dối bản thân mình là những môn chính học đàng hoàng thì ok.

haixx, biết bệnh đó, nhưng ko phải mún chữa là chữa đc ngay đâu, đào tạo bây giờ trọng điểm, giáo viên trọng thành tích, tụi tui trọng cái... mông ***(nếu ko mún bị bố mẹ oánh đòn thật đau). Thế nên, giải pháp "cùn" cuối cùng là photocoppy mà thôi. Nhiều khi nói ko phải xấu, chứ mấy thầy cô môn phụ cũng biết hoàn cảnh nên nhiều khi cũng... "thả" tụi tui lắm. Thầy cô "dung" thì mình cứ "phát huy" thôi chứ biết làm sao với mớ kiến thức nặng nề đó....
Với một đội quân bao vây tứ bề, thì chính xách duy nhất là thủ và đối phó. Người xưa còn phải dựng kế thì há gì người nay không dựng kế mà... tồn tại. phải chi chương trình giáo dục và bệnh thành thích nhè nhẹ 1 chút, các thầy cô "thương" tụi tui đúng cách một chút, và tụi tui đề cao lòng ự trọng của mình lên 1 chút thì mọi thứ đã khác lắm rùi.
Thôi thì 1 phút mặc niệm cho những gì gọi là gian dối , khi nào đến kì thi, mọi người hãy chịu khó cày một tí, coi cóp ít 1 tí để ít bị mang tiếng nha ^^!
Nguồn: buzz.yume.vn

Phụ lục : Đạo đức khi quay cóp
Lưu ý : Nên đọc thật kỹ để thi cử đạt kết quả tốt nhất 22 22 22

Tư thế quay cop chuẩn :
[You must be registered and logged in to see this image.]

Quay cóp phải ứng với 6 điều sau: Nhân, Nghĩa, Lễ, Trí, Tín, Dũng

Nhân: Khi bạn bè quay cóp bị bắt, phải tỏ ra thông cảm và làm ra vẻ mặt an ủi. Đó gọi là Nhân. 05
Nghĩa: Khi mình quay cóp bị bắt....thà chít cũng hông khai bạn bè mình ra. Đó gọi là Nghĩa. 23
Lễ: Đừng bao giờ cao điểm hơn người đã chỉ bài cho mình...để lần sau được chỉ típ đó gọi là Lễ. 30
Trí: Trong lúc thi phải quan sát triệt để chỗ đứng của giám thị đồng thời lắng nghe bốn phương tám hướng các đáp án của bạn bè....đấy gọi là Trí. 68
Tín: Đừng bao giờ nghi ngờ đáp án trong khi quay cóp, phải luôn tin tưởng đáp án trong tài liệu là chính xác. Đó gọi là Tín. 100
Dũng: Cho dù giám thị đi tới đi lui bên cạnh thì mặt mày vẫn không biến sắc,vẫn điềm nhiên...quay cóp tiếp. Đó gọi là Dũng 45

Còn phải có Tam Tài nữa là Thiên thời , Địa lợi, Nhân hòa

Thiên thời: thiên là trời, tức là thầy cô - giám thị, gặp hôm nào trời có bão thì đừng way.....

Địa lợi: chỗ ngồi thuận lợi, thường là mấy bàn giữa, ở sát tường- chứ bàn đầu hay bàn cuối thì fải có năng lực cao mới way, năng lực thấp thì bỏ đi, thà bị Zero còn hơn bị hạnh kiểm xấu

Nhân hòa:
cái nì là bạn bè xung wanh, gặp mí đứa biết che chở và cảnh báo kịp thời thì mới có cơ hội way, chứ gặp mí huynh cứ bô bô cái miệng => làm cho Thiên chú ý thì dù có Địa lợi cũng là đồ bỏ...Nhân thì dễ tạo - ra đường mời nó ly chè hay tô phở .

Và sau đây là 5 bước làm bài thi

Nhận đề 68

Đọc đề 44

Chửi đề 35

Xé đề 70

Đi về 117

[You must be registered and logged in to see this image.]

Thích

Báo xấu [0]

Gửi một bình luận lên tường nhà BlueSky
12/9/2011, 4:06 pm
Google bot
Google bot

hài=))

Thích

Báo xấu [0]

Gửi một bình luận lên tường nhà Google bot
12/9/2011, 5:07 pm
kienhl
kienhl

hay đấy nhở. hề hề
http://tin4a2uneti.tk

Thích

Báo xấu [0]

Gửi một bình luận lên tường nhà kienhl
4/11/2011, 6:44 pm
visaonho_maitoasang
visaonho_maitoasang

hehhe.hay day.nhung dung ai lam theo nha.tham khao thui. 102

Thích

Báo xấu [0]

Gửi một bình luận lên tường nhà visaonho_maitoasang
5/11/2011, 12:22 am
LenhHoXung
LenhHoXung

tớ cóc cần biết !
nói chung quay cóp không phải cái tốt!
mong anh em không phát huy
nhưng mje nó! thiếu nó thì em chỉ có nước học lại!
kết luận cuối cùng! PHẢI QUAY COP ANH EM NHÁ

Thích

Báo xấu [0]

Gửi một bình luận lên tường nhà LenhHoXung
6/11/2011, 10:03 pm
HeroDevil
HeroDevil

sắp thi ồy đấy cố mà học lấy vài chiêu đi AE 22 22 22 22 22

Thích

Báo xấu [0]

Gửi một bình luận lên tường nhà HeroDevil
7/11/2011, 12:30 pm
hoamattroi
hoamattroi

hay nhỉ. 22

Thích

Báo xấu [0]

Gửi một bình luận lên tường nhà hoamattroi
7/11/2011, 1:10 pm
HoaiThu.na
HoaiThu.na

hay...........! 62

Thích

Báo xấu [0]

Gửi một bình luận lên tường nhà HoaiThu.na

Thích

Báo xấu [0]

Gửi một bình luận lên tường nhà Sponsored content

Về Đầu TrangThông điệp [Trang 1 trong tổng số 1 trang]

« Xem bài trước | Xem bài kế tiếp »

Bài viết mới cùng chuyên mục

Bài viết liên quan với Bạn đã từng quay cóp chưa ?

Quyền hạn của bạn:

Bạn không có quyền trả lời bài viết